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Makamu wa Rais azindua 
Sera ya Taifa ya Mazingira, atoa 

maelekezo kwa viongozi

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Dkt. 
Philip Mpango amezindua 
Sera ya Taifa ya Mazingira 

ya mwaka 2021, uzinduzi uliofanyika 
katika viwanja vya Nyerere Square jijini 
Dodoma.

Makamu wa Rais alisema kazi ya 
kuhifadhi mazingira ikiwemo kulinda 
vyanzo vya maji, misitu,upandaji 
miti, kupendezesha miji, kufanya 
kusafi katika maeneo yote ya makazi 
na biashara, viwandani na masokoni 
ni lazima kuanzia sasa kuwa kazi  za 
kudumu. 

Aidha, alisema kuwa viongozi wote 
kuanzia ngazi ya vijiji hadi mikoa 
wanapaswa kusimamia uhifadhi wa 
mazingira na suala hilo litakuwa 
kipimo cha utekelezaji wa majukumu 

yao.
Dkt. Mpango alisema ni muhimu 

kuondoa nadharia katika uhifadhi wa 
mazingira ikiwemo kuwa na mipango 
isiotekelezwa bali inahitajika kazi ya 
ziada itakayotoa matokeo chanya katika 
kuhifadhi mazingira. Alisema sheria 
ndogondogo za uhifadhi wa mazingira 
zinapaswa kusimamiwa ikiwemo faini 
na ikiwezekana kuongeza faini hizo ili 
kukomesha waharibifu wa mazingira. 

Alisisitiza kuwa zoezi la kutunza 
mazingira ni lazima kuwa shirikishi 
kwa wadau wote kuanzia mijini na 
vijijini na kuagiza wizara na taasisi zote 
za serikali kuhakikisha wanapanda miti 
na kuitunza katika maeneo yao. 

Makamu wa Rais aliwataka Wakala 
wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) 
kutoa elimu kwa wananchi juu ya 

aina ya miti inayopaswa kupandwa 
kulingana na maeneo wanayoishi. Pia, 
aliwaasa kuhakikisha wanaongeza 
miche itakayopandwa ikiwemo 
kuongeza vitalu katika maeneo 
mbalimbali ili wananchi wapate urahisi 
wa kupata miche hiyo.

Makamu wa Rais alitoa wito kwa 
wamiliki wa viwanda nchini kuzingatia 
misingi ya uzalishaji endelevu pamoja 
na kutumia teknolojia rafiki kwa 
mazingira ili kupambana na uchafuzi 
wa mazingira.

Katika hatua nyingine Makamu wa 
Rais aliagiza Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Wizara ya 
Maji, Wizara ya Kilimo, Wizara ya 
Maliasili na Utalii pamoja na Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi kuhakikisha 
zinashirikiana kushughulikia suala la 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango akizungumza na viongozi, 
wadau wa mazingira, wanafunzi na wananchi mbalimbali juu ya uhifadhi wa mazingira wakati wa uzinduzi wa Sera 

ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 2021 uliofanyika katika viwanja vya Nyerere Square Jijini Dodoma.

TOLEO MAALUMU NA. 42 FEBRUARI 2022 Habari
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uharibifu wa mazingira unaofanywa 
kwenye chanzo cha mto Ruaha katika 
Bonde la Ihefu kutokana na kuingizwa 
kwa makundi makubwa ya mifugo 
pamoja na kuelekezwa maji katika 
mashamba makubwa bila kurejeshwa 
mtoni. 

Kwa upande wake Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira) Mhe. Dkt. Selemani 
Jafo alisema Sera ya Taifa ya Mazingira 
ya mwaka 2021 imezingatia masuala 
mbalimbali ikiwemo Mpango wa Taifa 
wa miaka mitano, Mpango Endelevu, 
pamoja na Mpango wa miaka 15 
ulioanza mwaka 2011 hadi 2012. 

 Dkt. Jafo alisema Sera hiyo 
inatarajiwa kuokoa uharibifu wa 

mazingira katika nchi pamoja na 
kuongeza fursa za kiuchumi kwa mtu 
mmoja mmoja na taifa kwa jumla.

Alisema tayari wizara imefanya 
zoezi la utoaji elimu ya uhifadhi wa 
mazingira na kuongeza kwamba kwa 
muda wa siku tano tayari jumla ya 
miti laki moja na elfu arobaini na 
moja imepandwa katika jiji la Dodoma 
pekee huku lengo likiwa ni kupanda 
miti milioni 14.5 nchi nzima kwa 
kuwashirikisha wanafunzi nchi nzima.

Kwa upande wake Katibu Mkuu 
Ofisi ya Makamu wa Rais, Bi. Mary 
Maganga alisema maandalizi ya Sera 
ya Taifa ya Mazingira ya Mwaka 
2021 yametokana na kuongezeka 
kwa changamoto mpya za uharibifu 

wa mazingira ikiwemo uchafuzi 
wa mazingira unaotokana na taka 
zitokanazo na  vifaa vya umeme, 
matumizi ya kemikali yasioendelevu, 
mabadiliko ya tabia ya nchi pamoja na 
changamoto ya shughuli za uchimbaji 
wa mafuta, madini na gesi.

Naye Mwenyekiti Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Uwekezaji, 
Viwanda, Biashara na Mazingira Mhe. 
David Kihenzile alisema ni muhimu 
Serikali kuanza haraka mchakato wa 
kutungia sheria na kanuni sera hiyo ili 
ianze kutekelezwa kwa ufanisi.

Mhe. Kihenzile alisema kuwa suala 
la upandaji miti linapaswa kuwa na 
mkakati maalumu utakaorahisisha 
zoezi hilo. 

Habari

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango akimkabidhi
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira Dkt. Selemani Jafo kitabu cha

Mkakati pamoja na Sera ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 2021 kwaajili ya utekelezaji mara baada ya
kuzindua Sera hiyo katika Viwanja vya Nyerere Square Jijini Dodoma tarehe 12 Februari 2022.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Dkt. Philip Mpango akiongoza viongozi 

mbalimbali, wananchi na wanafunzi katika zoezi la 

kupanda miti eneo la barabara ya Chimwaga - St. Peter 

Claver mkoani Dodoma ikiwa ni utangulizi katika 

kuzindua Sera ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 2021.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Dkt. Philip Mpango akiwa na Waziri Mkuu 

Kassim Majaliwa wakishuhudia zoezi la upandaji 

miti likifanywa na wanafunzi wa St. Peter Claver 

ikiwa ni utangulizi katika kuzindua Sera ya Taifa ya 
Mazingira ya mwaka 2021. 

Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania Dkt. Philip 
Mpango akizungumza 
na washiriki wa zoezi 

la upandaji miti 
lililofanyika eneo la 

barabara ya Chimwaga 
-  St. Peter Claver 

mkoani Dodoma ikiwa 
ni utangulizi katika 

kuzindua Sera ya 
Taifa ya Mazingira

ya mwaka 2021.

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais 

(Muungano na Mazingira) 
Mhe. Dkt. Selemani Jafo 
akipanda mti katika eneo 
la barabara ya Chimwaga 
- St. Peter Claver mkoani 

Dodoma ikiwa ni 
utangulizi katika kuzindua 
Sera ya Taifa ya Mazingira 

ya mwaka 2021.

Makamu wa Rais aongoza 
zoezi la Upandaji Miti Dodoma
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KAZI ya kuhifadhi mazingira ikiwe-
mo kulinda vyanzo vya maji, mis-
itu, upandaji miti, kupendezesha 
miji yetu na kufanya usafi katika 
maeneo ya makazi yetu, masoko, 
sehemu za biashara, viwandani na 
kwenye taasisi mbalimbali za seri-
kali kama shule na taasisi zisizo za 
kiserikali ni lazima kuanzia sasa 
ziwe za kudumu!.

KUANZIA sasa katika ziara zangu 
zote nitakazofanya, ajenda yangu 
ya kwanza katika Mkoa husika 
itakuwa ni ukijanishaji, upen-
dezeshaji na usafi wa mazingira 
wa mahali hapo.

KUMBUKENI kuwa, ni agizo la 
Mwenyezi Mungu kutunza mazin-
gira yetu kwa faida yetu na vizazi 
vijavyo. Kwa Wakristo someni 
Biblia Takatifu Kitabu cha Mwan-
zo Sura ya 2:15 na kwa Waislam 
someni Quran Tukufu Sura ya 80 
aya ya 24-33 zinazozungumzia 
utunzaji wa mazingira.

SHERIA zetu ndogondogo kuhu-
siana na suala zima la hifadhi na 
usimamizi wa mazingira ziwekwe 
bayana na kusimamiwa ipasavyo 
ikiwa ni pamoja na faini na adha-
bu mbalimbali zitakazohusika. Na 
kama hizo faini ni ndogo sana basi 
tuongeze ili waharibifu wa mazin-
gira wawajibike ipasavyo! Tuwe 
makini na wakali zaidi kwenye 
hili. Nitapenda pia kuona utarat-
ibu wa kushindanisha Mikoa na 
Taasisi katika uhifadhi na usima-
mizi wa mazingira unaimarishwa.

NAZIAGIZA Wizara na taasisi 
zote za Serikali kuhakikisha zina-
panda miti na kutunza mazingira 
katika maeneo yao yanayowazun-
guka. Zoezi hili lifanyike pia kati-
ka kila kaya; shule zote kuanzia 
msingi hadi vyuo vikuu; kwenye 
maeneo ya taasisi za dini kote 
nchini; kwenye maeneo yanayom-
ilikiwa na taasisi binafsi kama vile 
vituo vya kuuza mafuta; na pia 
kwenye maeneo ya viwanda.

Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango
Makamu wa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania

Nukuu
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SERA ya Taifa ya Mazingira 
ya Mwaka 2021 imeweka 
malengo na matamko mahu-
susi ya Kisera yatakayoweze-
sha kukabiliana na chan-
gamoto za mazingira nchini 
kwa ufanisi mkubwa.

 

KATIKA shughuli za upandaji miti zilizofanyika 
katika Wiki ya Uzinduzi wa Sera katika Jiji la 
Dodoma jumla ya miti 3,100 imepandwa kwa len-
go la kurejesha hali ya asili ya mazingira iliyoharib-
ika kutokana na shughuli za kibinadamu; Kuwa na 
mazingira safi ili kuboresha afya ya jamii.

SERA hii imezingatia fursa za kiuchumi 
katika hifadhi na usimamizi wa mazingi-
ra nchini ambazo hazikutambuliwa na 
Sera ya awali kama vile, Urejelezaji wa 
taka ambao unapunguza gharama za ud-
hibiti wa taka na kuongeza kipato; Uten-
genezaji wa bidhaa rafiki kwa mazingira 
kama Mifuko mbadala ya plastiki, Majiko 
banifu na Mkaa mbadala

SERA hii imezingatia fursa za 
kiuchumi katika hifadhi na usima-
mizi wa mazingira nchini ambazo 
hazikutambuliwa na Sera ya awali 
kama vile, Biashara ya hewa ukaa 
katika kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi.

 SERA hii imezingatia kuwepo 
kwa mipango mipya ya maende-
leo ya kitaifa na kimataifa ikiwe-
mo Mpango Elekezi wa Miaka 
Kumi na Tano (2011/12 – 2025/26); 
Mpango wa Taifa wa Maende-
leo wa Miaka Mitano (2021/22- 
2025/26); Malengo ya Maendeleo 
Endelevu (2030) na Makubaliano 
ya Paris kuhusu Mabadiliko ya 
Tabianchi.

Mhe. Dkt. Selemani Jafo
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais

(Muungano na Mazingira)

Nukuu
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SERA ya Taifa ya Mazingira ya kwanza ilian-
daliwa mwaka 1997 ikilenga kutatua chan-
gamoto sita (6) za mazingira zilizoainishwa 
kuwa tishio kwa ustawi wa nchi wakati huo 
ambazo ni; uharibifu wa ardhi, kutopatikana 
kwa maji safi na salama kwa wakazi wa mi-
jini na vijijini, uchafuzi wa mazingira, upo-
tevu wa makazi ya viumbe-pori na bioanuai, 
uharibifu wa makazi ya viumbe waishio 
majini na uharibifu wa misitu.

CHANGAMOTO mpya za uharibifu wa 
mazingira unaosababishwa na maba-
diliko ya kiuchumi na kiteknolojia ni 
pamoja na uchafuzi wa mazingira un-
aotokana na taka zinazozalishwa mijini; 
taka zitokanazo na matumizi ya vifaa 
vya umeme na kieletroniki na ma-
tumizi yasiyoendelevu ya kemikali.

UTEKELEZAJI wa Sera 
ya Taifa ya Mazingira yam 
waka 1997 umeleta mafan-
ikio katika dhana nzima ya 
kuhifadhi mazingira nchini 
na imewezesha kutungwa 
na kutekelezwa kwa Sheria 
ya Usimamizi wa Mazingira 
(2004) na Kanuni zake 25.

MAANDALIZI ya Sera ya 
Taifa ya Mazingira ya Mwaka 
2021, yametokana na ongeze-
ko la changamoto mpya za 
uharibifu wa mazingira un-
aosababishwa na mabadiliko 
ya kiuchumi na kiteknolojia 
ikiwa ni pamoja na shughu-
li za uchimbaji wa mafuta, 
gesi,  madini, Mabadiliko ya 
Tabianchi na Usimamizi wa 
matumizi salama ya biote-
knolojia ya kisasa na Viumbe 
Vamizi.

Bi. Mary Maganga
Katibu Mkuu – Ofisi ya Makamu wa Rais

Nukuu
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Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania Dkt. Philip 
Mpango akizindua Sera 
ya Taifa ya Mazingira ya 

mwaka 2021. Kushoto kwa 
Makamu wa Rais ni Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Makamu 

wa Rais Muungano na 
Mazingira Mhe. Dkt. 

Selemani Jafo na kulia ni 
Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge 

ya Uwekezaji, Viwanda, 
Biashara na Mazingira, 
Mhe. David Kihenzile. 

Februari 12,2022.

Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Philip Mpango 
akizindua Sera ya Taifa ya 
Mazingira ya mwaka 2021. 
Kushoto kwa Makamu wa 

Rais ni Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu wa Rais 
Muungano na Mazingira 
Mhe. Dkt. Selemani Jafo 

na kulia ni Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 

ya Uwekezaji, Viwanda, 
Biashara na Mazingira, 
Mhe. David Kihenzile. 

Washiriki wakiwa katika 
uzinduzi wa Sera ya Taifa ya 

Mazingira ya mwaka 2021 
uliofanyika katika viwanja 
vya Nyerere Square Jijini 

Dodoma.

Sehemu ya wajumbe wa 
Kamati ya Kampeni Kabambe 

ya Hifadhi na Usafi wa 
Mazingira wakifuatilia 

matukio mbalimbali wakati 
wa katika uzinduzi wa Sera 

ya Taifa ya Mazingira ya 
mwaka 2021 uliofanyika 

katika viwanja vya Nyerere 
Square Jijini Dodoma.

Matukio ya 
Uzinduzi wa 
Sera ya Taifa ya 
Mazingira ya 
mwaka 2021

HabariPICHA
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Dkt. Jafo: Mazingira ni ajenda 
inayoimarisha uchumi

Waziri wa nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na 
Mazingira), Mhe. Dkt. 
Selamani Jafo amesema 

mazingira ndiyo ajenda inayosababisha 
uchumi kuwa imara.

Alisema hayo wakati akizungumza 
na wanafunzi kutoka shule mbalimbali, 
viongozi na wananchi walioshiriki zoezi 
la upandaji miti katika eneo la Medeli 
jijini Dodoma Februari 7, 2022.

Dkt. Jafo alisema kuwa uchumi 
imara ni matokeo ya utunzaji mazingira 
kwa kuwa ni chanzo cha mvua ambazo 

zinasaidia kujaa kwa maji katika 
mabwawa ya kufua umeme ambao 
hutumika katika viwanda.

“Ndugu zangu tukikosa mvua 
tutakosa umeme na tukikosa umeme 
viwanda vitashindwa kufanya kazi na 
vikishindwa kufanya kazi watu watakosa 
ajira na watu wakikosa ajira uchumi 
utaporomoka kwa hiyo agenda ya 
mazingira ni inasababisha hata uchumi 
kuweza kuwa imara,” alisema.

Zoezi hilo ni miongoni mwa shughuli 
zilizofanyika kuelekea uzinduzi wa Sera 
ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 2021 

uliofanywa na Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango Februari 
12, 2022.

Pia, Waziri Dkt. Jafo alitumia nafasi 
hiyo kutoa rai kwa wananchi kutumia 
mvua zinazonyesha katika maeneo 
mbalimbali nchini kupanda miti ikue na 
kurejesha mazingira katika hali nzuri.

Aliwashukuru wadau mbalimbali 
waliojitokeza na kushirikiana na 
Ofisi ya Makamu wa Rais wakiwemo 
Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS), Halmashauri ya Jiji la Dodoma, 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mhe. Dkt. Selemani Jafo akizungumza na wanafunzi kutoka 
shule mbalimbali na wananchi walioshiriki zoezi la upandaji miti katika eneo la wazi la Medeli jijini Dodoma.
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kwa wingi kushiriki kupanda miti 
pamoja na kuwepo kwa changamoto ya 
kuwepo kwa mvua

Serikali imeamua kuwa na Wiki ya 
Uzinduzi wa Sera iliyoanza leo Februari 
7, 2022 ambayo inaambatana na shughuli 
mbalimbali za hifadhi ya mazingira 
ikiwa ni sehemu ya masuala ya msingi 
yanayoelekezwa katika Sera mpya.

Ikumbukwe kwamba Sera ya Taifa 
ya Mazingira ya Mwaka 2021 imeongeza 
wigo wa masuala na changamoto za 
mazingira zinazopaswa kufanyiwa kazi 
katika kipindi husika ili kuleta maendeleo 
endelevu na imezingatia changamoto 
mpya za kimazingira zinazoendelea 
kujitokeza kutokana na mabadiliko 
ya mifumo ya kiuchumi, kijamii na 
kimazingira yanayoendelea duniani.

Dhumuni la kuwepo kwa shughuli 
hizo ni kurejesha hali ya asili ya mazingira 
iliyoharibika kutokana na shughuli 
za kibinadamu kwa kuwa na zoezi la 
upandaji miti, kuboresha afya ya jamii 
na elimu ya utenganishaji taka kwa ajili 
ya udhibiti wa taka ngumu na kuwezesha 
urejelezaji wa taka kwenye bidhaa na 
huduma mbalimbali.

wanafunzi na wananchi kwa ujumla 
kushiriki katika zoezi hilo.

Aidha, waziri huyo alihamasisha 
wanafunzi hao kupeleka ujumbe kwa 
wazazi wao kushiriki katika zoezi la 
kupanda miti katika maeneo yao ili 
kuifanya Dodoma kuwa ya kijani.

Kwa upande wake Katibu Mkuu Ofisi 
ya Makamu wa Rais, Bi. Mary Maganga 
alisema katika zoezi hilo wameweza 
kupanda ya aina mbalimbali ikiwemo ya 
matunda na kivuli.

Bi. Maganga alisema kuwa zoezi hilo 
ni limekwenda vizuri na wamejitokeza 

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano) Abdallah Hassan Mitawi 
akipanda mti katika eneo la wazi Medeli jijini Dodoma.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mhe. Dkt. Selemani Jafo akipanda mti na wanafunzi kutoka 
shule mbalimbali na wananchi walioshiriki zoezi hilo katika eneo la wazi la Medeli jijini Dodoma.
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Dkt. Ndumbaro: Wananchi 
msikate miti ovyo

Waziri wa Maliasili na Utalii 
Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro 
ametoa rai kwa wananchi 
kufanya matumizi endelevu 

ya misitu badala ya kukata miti ovyo 
hali inayoweza kusababisha ukosefu wa 
mvua.

Dkt. Ndumbaro alitoa rai hiyo wakati 
akizungumza na wadau mbalimbali 
mara baada ya kushiriki zoezi la upandaji 
miti katika eneo la Iyumbu jijini Dodoma 
Februari 9, 2022 ikiwa ni mojawapo ya 
shughuli za Wiki ya Uzinduzi wa Sera 
ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 2021, 
zoezi lililoratibiwa na Ofisi ya Makamu 
wa Rais.

Alibainisha kuwa asilimia 54 ya eneo 
la nchi yetu ambayo ni sawa na hekta 
400 ni misitu, hivyo kila mwananchi 
analo jukumu la kuitunza na kuendelea 
kupanda miti mingine ili iendelee 
Tanzania iendelee kuwa ya kijani kuleta 
faida.

“Ndugu zangu faida za misitu 
tunazijua, misitu ni mali kwasababu 
watu wanaishi Mafinga mkoani Iringa na 
maeneo mengine misitu ndio biashara 
yao n ahata kule nchini Norway misitu 
inachangia sana kwenye GDP,” alisema.

Aidha, Waziri Dkt. Ndumbaro 
aliongeza kuwa kutokana na umuhimu 
wa misitu hiyo asilimia 3.5 ya Pato la 

Waziri wa Maliasili na Utalii Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro akizungumza na wadau 
mbalimbali mara baada ya kushiriki zoezi la upandaji miti katika eneo la Iyumbu jijini 
Dodoma Februari 9, 2022 ikiwa ni mojawapo ya shughuli za Wiki ya Uzinduzi wa Sera 
ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 2021, zoezi lililoratibiwa na Ofisi ya Makamu wa Rais.

Kamishna wa Uhifadhi wa Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) Prof. Dos 
Santos Silayo akishiriki zoezi la upandaji miti katika eneo la Iyumbu jijini Dodoma. 

Taifa (GDP) inachangiwa na sekta hiyo 
hapa nchini hivyo alisisitiza umuhimu 
wa kuilinda.

Hivyo, aliipongeza Ofisi ya Makamu 
wa Rais kwa kuratibu Wiki ya Mazingira 
kuelekea kilele cha uzinduzi wa Sera 
ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 2021 
na kushiriki zoezi la upandaji miti kwa 
kushirikiana na Wakala wa Huduma 
za Misitu Tanzania (TFS) katika msimu 
huu wa mvua waliotoa miche ya miti 
mbalimbali ambayo imepandwa leo 
katika eneo la Greenpark, Iyumbu jijini 
Dodoma.

Alisema miti hiyo itasaidia 
kukabiliana na madhara yatokanayo 
na mabadiliko ya tabianchi ambayo 
yameendelea kushuhudiwa kutokana 
na mabadiliko yake kuja na athari hasi 
nyingi zikiwemo kuongezeka kwa joto 
duniani, kuongezeka kwa baridi, pamoja 
na kubadilika kwa misimu ya hali ya 
hewa.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu Ofisi 
ya Makamu wa Rais, Bi. Mary Maganga 
alitoa wito kwa wananchi kupanda miti 
katika maeneo yao ili kuendelea kuifanya 
nchi kuwa ya kijani na mfano wa kuigwa.

Bi. Maganga alisema zoezi la 
upandaji ni kielelezo cha kutoa hamasa 
na kuhamasisha maeneo mengine nchi 
nzima kupata uelewa kuhusu dhana 
nzima ya kuifanya nchi nzima kuwa ya 
kijani nay a mfano kupitia kampeni ya 
Kijanisha Dodoma.

Pia aliwashukuru wadau waliojitokeza 
katika zoezi hilo na wadau mbalimbali wa 
mazingira hatua itakayoleta hamasa kwa 
wananchi ili waweze kufanya shughuli 
za upandaji miti na kuhifadhi mazingira 
kuwa sehemu ya maisha yao.

Nae Kamishna wa Uhifadhi kutoka 
Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS), Pro. Dos. Santos Silayo alisema 
nchi yetu imejaliwa kuwa na misitu ya 
aina mbalimbali ikiwemo ya kupanda na 
kuota.

Prof. Silayo aliwataka wananchi kuwa 
na utamaduni wa kuitunza misitu iliyopo 
kwani ina mchango mkubwa katika sekta 
ya viwanda ambayo imekwa kwa kasi 
kubwa hapa nchini.

Aliongeza kwa kusema kuwa katika 
miaka mitatu sekta iliyopita tulishuhudia 
viwanda takriban 800 vikiwemo vya kati 
na vikubwa vikianzishwa sambamba na 
ukuaji wa teknolojia huku akitolea mfano 
wa nguzo za umeme zinazozalishwa 
hapa nchini kutokana na misitu.

Kamishna huyo alisema Ukuaji wa 
viwanda umekwenda kwa kasi kubwa 
na hata tunashuhudia viwanda vya 
mkaa mbadala ambavyo vyote vinaleta 
mchango mkubwa katika kuhifadhi 
mazingira.
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Wananchi watakiwa 
kufanya usafi kuepuka 
magonjwa ya mlipuko

Naibu Waziri wa Afya, Mhe. Dkt. 
Godwin Mollel ametoa wito kwa 
wananchi kushiriki kikamilifu 
katika usafi wa mazingira katika 

maeneo yao ili kuepuka na magonjwa 
yanayotokana na uchafu.

Alitoa wito huo Februari 10, 
2022 wakati akizungumza na 
wafanyabiashara na wananchi katika 
soko la Mavunde lililopo Kata ya 
Chang’ombe jijini Dodoma wakati wa 
zoezi la usafi wa mazingira.

Dkt. Mollel alisema kuwa uchafu wa 
mazingira katika maeneo mbalimbali 
yakiwemo ya biashara na makazi 
yanasababisha magonjwa ya mlipuko 
ambayo endapo mwananchi ataugua 
atalazimika kutafuta matibabu na 
hivyo kuharibu bajeti ya familia na 
uchumi wao.

“Mkifanya mazingira yenu 
kuwa mazuri gharama ya kusafisha 
mazingira yenu ni kidogo kuliko 
gharama mtakazotumia kwenda 
kujitibu magonjwa yanayotokana na 
uchafu wa mazingira.

“Mojawapo ya vitu ambavyo 
vitatuongezea uhai ni kufanya usafi, 
uchafu unapunguza umri wa kuishi 
kwa sababu watu wengi wanakufa 
mapema kwa sababu wanaugua 
magongwa yatokanayo na uchafu 
hivyo ni muhimu sote tufanye usafi,” 
alitahadharisha.

Aidha, Naibu Waziri huyo alisema 
ipo haja kwa Sheria ndogo za Jiji la 
Dodoma kuwabana wananchi katika 
usafi wa mazingira pamoja na upandaji 
wa miti kama wanavyofanya kwenye 
kuezeka mabati ya rangi katika nyumba 
zao.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu, 
Ofisi ya Makamu wa Rais, Bi. Mary 
Maganga alisema kuwa kampeni ya 
kupanda miti inakwenda sambamba na 
usafi wa mazingira nchi nzima.

Alisema zoezi la usafi lililofanyika 
leo ni mwendelezo wa shughuli 
zilizopangwakatika wiki ya uzinduzi wa 
Sera ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 
2021 itakayozinduliwa Februari 12, 
2022 na Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dk.Philip isdor Mpango.

Pia Bi. Maganga aliwapongeza 
na kuwashukuru wadau mbalimbali 
wa mazingira walioshiriki na 
wanaoendelea kushiriki katika 
shughuli mbalimbali za mazingira 
zinazoendelea jijini Dodoma kuelekea 
uzinduzi huo.

Naibu Waziri wa Afya Mhe. Dk. Godwin Mollel akishiriki zoezi la usafi 
wa mazingira katika Soko la Chang’ombe jijini Dodoma Februari 10, 

2022 ikiwa ni sehemu ya shughuli zilizofanyika katika Wiki ya Uzinduzi 
wa Sera ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 2021.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. Mary 
Maganga akifanya usafi wa mazingira katika Soko 

la Chang’ombe jijini Dodoma Februari 10, 2021.
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Yajue Masuala yaliyojumuishwa kwenye 
Sera ya Taifa ya Mazingira ya Mwaka 2021

Udhibiti wa 
taka za 

kielektroniki 

Usimamizi na 
matumizi ya 

kemikali

Udhibiti wa 
uchafuzi katika 

shughuli za 
utafutaji na 

uchimbaji wa 
mafuta na gesi 

Sera
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Mabadiliko ya 
tabianchi 

Usimamizi 
wa matumizi 

salama ya 
bioteknolojia 

ya kisasa

Udhibiti 
wa viumbe 

vamizi

Yajue Masuala yaliyojumuishwa kwenye 
Sera ya Taifa ya Mazingira ya Mwaka 2021

Sera
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Katibu Mkuu Maganga 
apongeza wananchi kushiriki 

Wiki ya Uzinduzi wa Sera ya Taifa 
ya Mazingira ya mwaka 2021

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. Mary Maganga akipanda mti 
katika eneo la Tambukareli Dodoma Februari 11,2022, ikiwa ni wiki ya 
Uzinduzi wa Sera ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 2021, iliyozinduliwa 

Februari 12, 2022 jijini Dodoma na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Mhe. Dk. Philip Isdor Mpango.

Balozi wa Mazingira na Mbunge wa Pandani Mhe. Mariam Omary Saidi akipanda 
mti katika eneo la wazi la Tambukareli jijini Dodoma Februari 11, 2022.

Wananchi wamehamasika 
na kujitokeza kwa wingi 
kushiriki shughuli 
mbalimbali za mazingira 

zilizopangwa kufanyika katika Wiki ya 
uzinduzi wa Sera ya Taifa ya Mazingira 
ya mwaka 2021 jijini Dodoma.

Miongoni mwa shughuli hizo ni 
pamoja na kupanda miti na kufanya 
usafi katika maeneo mbalimbali 
yakiwemo Tambukareli, Iyumbu, Ilazo 
na Soko la Majengo jijini humo.

Hayo yalisemwa Februari 11 na 
Katibu Mkuu wa Ofisi ya Makamu 
wa Rais Bi. Mary Maganga wakati 
akiwaongoza wananchi walioshiriki 
zoezi la kupanda miti katika eneo la 
Tambukareli jijini Dodoma.

Kwa upande wake Balozi wa 
Mazingira na Mbunge wa Pandani, 
Mhe. Mariam Omary Saidi aliwataka 
wakazi wa Dodoma kuhakikisha 
wanaitunza miti na mazingira ili 
kuifanya Dodoma kuwa ya kijani.

Awali, Kamishna Msaidizi wa 
Uhifadhi Wakala wa Huduma za Misitu 
(TFS), Kanda ya Kati, Mathew Kiondo 
alihimiza wananchi waitunze miti hiyo 
baada ya msimu wa mvua kuisha na 
kudhibiti mifugo.

Alisema si busara kupanda miti 
leo halafu mwakani tena tunapanda 
sehemu ile ile, hii ni kupoteza nguvu 
na fedha za Serikali hivyo alihimiza 
kuhakikisha miti inapandwa leo.

Sera ya Taifa ya Mazingira ya 
mwaka 2021 ilizinduliwa na Makamu 
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dk.Philip Isdor 
Mpango jijini Dodoma Februari 12, 
2022.

Habari
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Naibu Waziri wa Afya 
Mhe. Dk. Godwin Mollel 
(mwenye Kaunda suti) 

na Katibu Mkuu Ofisi ya 
Makamu wa Rais Bi. Mary 
Maganga wakipita katika 

maeneo mbalimbali ya 
soko la Chang’ombe jijini 

Dodoma Februari 10, 2022 
kuhamasisha usafi wa 

mazingira ikiwa ni sehemu 
ya shughuli zilizofanyika 

katika Wiki ya Uzinduzi wa 
Sera ya Taifa ya Mazingira 

ya mwaka 2021.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi 
ya Makamu wa Rais 

(Mazingira) Bw. Edward 
Nyamanga akikusanya taka 
katika kizimba cha Soko la 
Chang’ombe jijini Dodoma 

wakati wa zoezi la usafi 
wa mazingira sokoni hapo 

Februari 10, 2021.

Wananchi wakishiriki 
katika zoezi la usafi wa 

mazingira katika cha Soko la 
Chang’ombe jijini Dodoma 

wakati wa zoezi la usafi 
wa mazingira sokoni hapo 

Februari 10, 2021.

Wananchi wakishiriki 
katika zoezi la usafi wa 
mazingira katika eneo 
la Ilazo jijini Dodoma 

Februari 8, 2022 ikiwa ni 
miongoni mwa shughuli 
zilizofanyika katika Wiki 
ya Uzinduzi wa Sera ya 
Taifa ya Mazingira ya 

mwaka 2022. 

Matukio 
mbalimbali 
ya Wiki ya 
Uzinduzi wa 
Sera ya Taifa ya 
Mazingira ya 
mwaka 2021
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Mkurugenzi wa 
Mazingira Ofisi ya 
Makamu wa Rais 

Dk. Andrew Komba 
akishiriki ozei la usafi 
wa mazingira katika 
Soko la Chang’ombe 

jijini Dodoma Februari 
10, 2022 katika Wiki 

ya uzinduzi wa Sera ya 
Taifa ya Mazingira ya 

mwaka 2021.

Mkurugenzi Msaidizi wa 
Idara Mazingira Ofisi ya 

Makamu wa Rais Bw. Faraja 
Ngerageza akitoa elimu kwa 
wanafunzi kuhusu upandaji 

miti na mazingira kwa 
ujumla kabla ya zoezi la 

upandaji miti katika eneo la 
wazi la Medeli jijini Dodoma 

Februari 7, 2022.

Mwanafunzi wa 
Shule ya Sekondari 
ya Medeli akipanda 
mti wakati wa zoezi 

la upanda miti katika 
eneo la wazi la 

Medeli jijini Dodoma 
Februari 7, 2022.

Wanakikundi cha 
usafi wa mazingira 
wakikikusanya na 

kupakia taka katika 
gari kwa ajili la 

kwenda kumwagwa 
kwenye dampo wakati 

wa zoezi la usafi wa 
mazingira uliofanyika 

katika eneo la Ilazo 
jijini Dodoma 

Februari 8, 2022.

HabariPICHA

Matukio 
mbalimbali 
ya Wiki ya 
Uzinduzi wa 
Sera ya Taifa ya 
Mazingira ya 
Mwaka 2021

TOLEO MAALUMU NA. 42 FEBRUARI 2022
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Limetolewa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 
Ofisi ya Makamu wa Rais

S.L.P. 2502, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 266 235 2038  • Nukushi +266 235 0002
Barua pepe: km@vpo.go.tz • Tovuti: www.vpo.go.tz

Simu ya mkononi: 0685 333 444
Facebook: Ofisi ya Makamu wa Rais

Instagram: ofisi_ya_makamu_wa_rais
Twitter: @vpo_tanzania

Blog: blog.vpo.go.tz


